Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Trung Quốc Tập Cận Bình bắt đầu chuyến thăm cấp Nhà nước tới Việt Nam
14/04/2025 14:21
Trưa 14/4, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Trung Quốc, Chủ tịch nước Cộng hòa nhân dân Trung Hoa Tập Cận Bình đã tới Hà Nội, bắt đầu thăm cấp Nhà nước tới Việt Nam trong hai ngày 14 - 15/4, theo lời mời của Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam Tô Lâm và Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam Lương Cường.
Khi không ai cần nữa
13/04/2025 12:14
Xa rồi xóm nghèo với khoảng trăm nóc nhà, ở đó cụ thuộc từ bạn già đi sấp tới đứa bé ẵm ngửa. Không gian gắn với cụ giờ là căn phòng hai mươi mét vuông trên tầng hai, lửng lơ không chạm đất, chẳng thấy trời. Lâu lâu người trong quê ra thăm, khi nhờ dịch văn bia, lúc nhờ viết câu đối. Mỗi lần thế, cụ chẳng muốn rời những người bạn một thời lam lũ. Khi họ về, cụ những muốn chạy theo như đứa bé không thích nhà trẻ, lại năn nỉ khách nán lại chút nữa.
“Cách tiếp cận phối hợp” của ASEAN là phản ứng tốt nhất để đối mặt với thuế quan mới từ Mỹ
12/04/2025 16:17
Các nhà phân tích cho biết, cách tiếp cận phối hợp thực hiện bởi Hiệp hội các quốc gia Đông Nam Á (ASEAN) đối với thuế quan thương mại mới của Mỹ là cách tiếp cận thực tế nhất cho các quốc gia thành viên trong khu vực.
Cả nước đã hỗ trợ xóa 189.243 căn nhà tạm, nhà dột nát
06/04/2025 08:33
Bộ Dân tộc và Tôn giáo cho hay, đến thời điểm hiện nay, cả nước đã hỗ trợ xóa được 189.243 căn nhà tạm, nhà dột nát, trong đó khánh thành 92.291 căn và khởi công mới 96.952 căn.
Đủ điều kiện bán nhà ở hình thành trong tương lai tại Khu phức hợp Thủy Vân
04/04/2025 16:58
Sở Xây dựng vừa có thông báo xác nhận đủ điều kiện được bán nhà ở xã hội (NOXH) hình thành trong tương lai đối với quỹ 20% diện tích căn hộ cho thuê khối nhà XH2 (OXH1) thuộc dự án Khu phức hợp Thủy Vân, giai đoạn 2, thuộc khu B– Đô thị mới An Vân Dương.
Mở bán nhà ở xã hội thuộc Dự án Khu phức hợp Thủy Vân
03/04/2025 09:48
Sở Xây dựng Thành phố Huế vừa có văn bản xác nhận điều kiện mở bán nhà ở xã hội hình thành trong tương lai đối với quỹ 20% diện tích căn hộ cho thuê khối nhà XH2 (OXH1) và XH3 (OXH1) thuộc dự án Khu phức hợp Thủy Vân, giai đoạn 2, thuộc khu B – Đô thị mới An Vân Dương.
Một tuần, cả nước xóa được khoảng 11.000 căn nhà tạm, nhà dột nát
30/03/2025 14:25
Đến hết ngày 28/3, cả nước đã hỗ trợ xóa hơn 168.000 nhà tạm, nhà dột nát. Trên bình diện toàn quốc, trong tuần qua đã tăng khoảng 11.000 căn nhà hoàn thành và xây mới.
Niềm phấn khích đầu năm
16/02/2025 06:37
Theo dõi cuộc gặp mặt của Thường trực Chính phủ với lãnh đạo gần 30 tập đoàn, doanh nghiệp lớn trong nước, tôi chú ý và cảm thấy hết sức hào sảng khi đọc thông tin Chủ tịch Tập đoàn Thaco, ông Trần Bá Dương xác tín Tập đoàn của ông sẽ tham gia vào làm đường sắt đô thị, đặc biệt là các toa tàu, các cấu kiện thép; Ông Trần Đình Long, Chủ tịch Tập đoàn Hòa Phát khẳng định, Hòa Phát có thể đầu tư nhà máy sản xuất ray với số vốn khoảng 10.000 tỷ đồng, cung cấp 10 triệu tấn thép, đủ số lượng và chất lượng, đảm bảo tiến độ giao hàng, giá thành thấp hơn giá nhập khẩu cho Tổng công ty Đường sắt tiến hành các dự án đường sắt lớn, trọng điểm của quốc gia. Trong lúc đó, tập đoàn FPT đưa ý tưởng và khẳng định chỉ cần nhà nước có cơ chế, Việt Nam sẽ nhanh chóng trở thành một quốc gia phổ biến trình độ AI (như trước đây đất nước từng tiến hành bình dân học vụ để xóa nạn mù chữ) - đây là một chiếc chìa khóa thần kỳ để tăng tốc sự phát triển mọi mặt của đất nước…